Hỏi Đáp

[Giải Đáp] Người điều khiển xe mô tô vượt đèn đỏ thuộc loại vi phạm pháp luật nào?

Vượt đèn đỏ là một trong những lỗi vi phạm phổ biến nhất trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Đây là hành vi nguy hiểm, tiềm ẩn nhiều rủi ro tai nạn giao thông. Vậy người điều khiển xe mô tô vượt đèn đỏ sẽ thuộc loại vi phạm pháp luật nào? Bài viết dưới đây sẽ cung cấp thông tin chi tiết về vấn đề này.

Người điều khiển xe mô tô vượt đèn đỏ vi phạm loại luật nào?

Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, hành vi điều khiển xe mô tô, xe máy vượt đèn đỏ sẽ bị xử phạt như sau:

  • Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe máy, xe mô tô.
  • Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển ô tô.
  • Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển máy kéo.

Như vậy, người điều khiển xe mô tô vượt đèn đỏ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể, đây được xếp vào lỗi vi phạm luật giao thông đường bộ.

Vượt đèn đỏ không phải là hành vi vi phạm hình sự. Tuy nhiên, trong một số trường hợp nghiêm trọng, tùy thuộc vào hậu quả, người vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ.

Các trường hợp bị xử lý khi điều khiển xe mô tô vượt đèn đỏ

Khi điều khiển xe mô tô, xe máy vượt đèn đỏ, người vi phạm có thể bị xử lý theo các hình thức sau:

  • Bị phạt tiền theo quy định nêu trên. Mức phạt cụ thể tùy thuộc vào phương tiện điều khiển.
  • Bị tạm giữ phương tiện từ 1-3 tháng (trừ trường hợp người điều khiển là chủ phương tiện).
  • Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1-3 tháng.
  • Buộc tham gia khóa học bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ.

Ngoài ra, tùy thuộc vào mức độ, hậu quả vi phạm, người điều khiển xe mô tô vượt đèn đỏ còn có thể bị áp dụng các biện pháp xử lý như:

  • Tịch thu phương tiện vi phạm.
  • Đình chỉ hoặc thu hồi giấy phép lái xe.
  • Yêu cầu tham gia khóa tập huấn, kiểm định lái xe để được cấp lại giấy phép lái xe.

Trách nhiệm hình sự khi điều khiển xe vượt đèn đỏ

Như đã đề cập, vượt đèn đỏ thông thường chỉ bị xử lý vi phạm hành chính. Tuy nhiên, trong một số trường hợp nghiêm trọng dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng, người vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Cụ thể:

  • Gây tai nạn làm chết người: Có thể bị phạt tù từ 3-10 năm.
  • Gây tai nạn làm người khác bị thương nặng: Có thể bị phạt tù từ 1-5 năm.
  • Gây thiệt hại về tài sản lớn: Có thể bị phạt tiền từ 30-100 triệu đồng hoặc phạt tù từ 6 tháng – 3 năm.

Ngoài hình phạt tù, người vi phạm còn có thể bị phạt tiền, cấm đảm nhiệm chức vụ hoặc tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Một số lưu ý khi tham gia giao thông

Để đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện cần lưu ý:

  • Tuân thủ quy tắc giao thông, tuyệt đối không điều khiển phương tiện khi đã sử dụng rượu bia hoặc chất kích thích.
  • Giảm tốc độ, dừng hẳn lại khi đèn tín hiệu chuyển sang màu vàng chuẩn bị chuyển đỏ.
  • Quan sát cẩn thận, chỉ đi khi đảm bảo an toàn và đèn báo hiệu cho phép.
  • Sử dụng đèn chiếu sáng cẩn thận, không chói lòa người đi đường khác.
  • Đi đúng làn đường, không lấn vào làn ngược chiều.

Tuân thủ nghiêm các quy định về trật tự an toàn giao thông là trách nhiệm của mỗi người tham gia giao thông. Hãy vì sự an toàn chung mà chấp hành tốt các quy tắc, tránh vi phạm để không phải chịu các chế tài xử phạt.

Xem thêm các bài viết về luật giao thông tại Xe Cộ 24/7.

Đánh giá bài viết

Bài Liên Quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button