Hỏi Đáp

[Giải Đáp] Cảnh sát giao thông có được điều khiển xe của người vi phạm không?

Theo quy định của pháp luật hiện hành, cảnh sát giao thông không được tự ý điều khiển phương tiện của người vi phạm khi dừng xe xử lý. Chỉ trong một số trường hợp đặc biệt, CSGT mới được phép lái xe của người vi phạm.

Cảnh sát giao thông có được đi xe của người vi phạm không?

Theo Điều 16 Thông tư 65/2020 quy định về tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm hành chính về giao thông đường bộ của lực lượng Cảnh sát giao thông, CSGT không được tự ý điều khiển phương tiện của người vi phạm để về trụ sở xử lý.

Chỉ trong trường hợp người vi phạm không có giấy phép lái xe, CSGT mới được điều khiển phương tiện về trụ sở để lập biên bản.

Ngoài ra, CSGT cũng không được tự ý lục soát người, phương tiện khi chưa có căn cứ về hành vi vi phạm.

Khi nào CSGT được phép lái xe của người vi phạm?

Cụ thể, CSGT chỉ được phép lái xe của người vi phạm trong một số trường hợp sau:

  • Người điều khiển phương tiện không có giấy phép lái xe hoặc bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.
  • Người điều khiển phương tiện trong tình trạng say xỉn hoặc không đủ sức khỏe để vận hành phương tiện.
  • Người điều khiển phương tiện bị tạm giữ do vi phạm nồng độ cồn.
  • Xe vi phạm bị tạm giữ để phục vụ công tác điều tra, xử lý.

Ngoài ra, CSGT phải ghi chép đầy đủ thông tin về lý do điều khiển phương tiện và thực hiện đúng trình tự, thủ tục theo quy định.

Quy trình CSGT lái xe người vi phạm về trụ sở

Khi phải điều khiển xe của người vi phạm về trụ sở, CSGT phải tuân thủ quy trình sau:

  • Yêu cầu người vi phạm xuất trình giấy tờ lái xe và đăng ký phương tiện.
  • Lập biên bản tạm giữ phương tiện, ghi rõ lý do tạm giữ, biển số xe, thông tin người lái.
  • Giao biên bản cho người vi phạm, thông báo lý do và thời hạn tạm giữ phương tiện.
  • Bàn giao xe cho cơ quan chức năng quản lý tạm giữ phương tiện sau khi hoàn tất thủ tục.
  • Sau khi hết hạn tạm giữ, trả lại phương tiện cho người vi phạm.

Như vậy, CSGT chỉ được phép lái xe của người vi phạm khi thật sự cần thiết và phải tuân thủ đúng quy trình, không được tự ý điều khiển dưới bất kỳ hình thức nào.

Hậu quả nếu CSGT tự ý điều khiển xe của người vi phạm

Nếu CSGT tự ý điều khiển xe của người vi phạm mà không có căn cứ và không thực hiện đúng thủ tục quy định, có thể bị xử lý:

  • Kỷ luật Đảng nếu vi phạm Quy định số 37 về những điều đảng viên không được làm.
  • Xử lý kỷ luật về mặt chính quyền từ khiển trách đến buộc thôi việc.
  • Bồi thường thiệt hại nếu gây ra tai nạn, mất mát tài sản cho người vi phạm.
  • Bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu vi phạm nghiêm trọng, gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

Do đó, CSGT cần tuân thủ đúng quy định khi xử lý vi phạm, tránh làm tổn hại đến quyền lợi của người vi phạm cũng như uy tín của lực lượng.

Kết luận

Như vậy, theo quy định của pháp luật, CSGT không được tự ý điều khiển phương tiện của người vi phạm mà phải tuân thủ các trường hợp cho phép và quy trình cụ thể. Việc tự ý điều khiển xe của người vi phạm để về trụ sở là vi phạm nghiêm trọng và sẽ bị xử lý kỷ luật.

Để biết thêm về các quy định mới nhất của pháp luật về giao thông cũng như tìm hiểu về bảo hiểm ô tô, bạn đọc vui lòng truy cập http://xeco247.com/ – trang thông tin hữu ích về lĩnh vực ô tô, xe máy.

Đánh giá bài viết

Bài Liên Quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button