Luật

Mức xử phạt và hậu quả pháp lý khi giao xe cho người không đủ điều kiện

Việc giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện giao thông là hành vi vi phạm pháp luật. Vậy mức xử phạt và hậu quả pháp lý đối với hành vi này như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ phân tích cụ thể các quy định của pháp luật liên quan đến vấn đề trên.

Điều kiện điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

Theo Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người lái xe khi tham gia giao thông phải đáp ứng các điều kiện sau:

  • Có đủ sức khỏe để điều khiển xe an toàn.

  • Có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe điều khiển.

  • Đủ độ tuổi theo quy định đối với từng loại phương tiện.

  • Không thuộc đối tượng bị cấm điều khiển phương tiện giao thông.

Như vậy, người không đáp ứng đủ các điều kiện trên sẽ không được phép điều khiển phương tiện giao thông khi tham gia giao thông.

Hành vi vi phạm của người giao xe

Theo Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, hành vi giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện tham gia giao thông là vi phạm pháp luật.

Cụ thể, người giao xe cho người không đủ điều kiện sẽ bị coi là đã vi phạm pháp luật trong các trường hợp:

  • Giao xe cho người không có giấy phép lái xe.

  • Giao xe cho người đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

  • Giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện.

  • Giao xe cho người không đủ sức khỏe để điều khiển xe an toàn.

Mức xử phạt vi phạm hành chính

Khi giao xe cho người không đủ điều kiện, chủ phương tiện sẽ bị xử lý vi phạm hành chính với các mức phạt cụ thể như sau:

  • Xe máy, xe gắn máy: Phạt tiền 800.000 – 2.000.000 đồng.

  • Xe ô tô: Phạt tiền 4.000.000 – 6.000.000 đồng.

Ngoài ra, chủ phương tiện còn có thể bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung:

  • Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1-3 tháng.

  • Tạm giữ phương tiện 1-3 tháng.

Như vậy, mức xử phạt đối với hành vi giao xe cho người không đủ điều kiện là khá cao. Do đó, mọi người cần tuân thủ để tránh vi phạm.

Hậu quả pháp lý khi gây ra tai nạn

Ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính, chủ phương tiện còn phải chịu trách nhiệm dân sự và hình sự khi người được giao xe gây ra tai nạn giao thông.

Về dân sự: Chủ xe phải liên đới chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người điều khiển gây ra.

Về hình sự: Trường hợp tai nạn dẫn đến chết người, chủ phương tiện có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ”. Khung hình phạt cao nhất có thể lên đến 15 năm tù giam.

Như vậy, hậu quả pháp lý khi giao xe cho người không đủ điều kiện gây tai nạn là vô cùng nghiêm trọng.

Các trường hợp miễn trừ trách nhiệm

Tuy nhiên, trong một số trường hợp ngoại lệ, chủ xe có thể được miễn trừ trách nhiệm pháp lý:

  • Xe bị mất cắp, cướp giật.

  • Người điều khiển xe đã cung cấp thông tin giả mạo về bằng lái, điều kiện sức khỏe.

  • Chủ xe chứng minh được không có lỗi trong việc giao xe.

  • Các trường hợp bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, để được miễn trách nhiệm, chủ xe cần chứng minh được mình không có lỗi dẫn đến hậu quả xảy ra.

Một số lưu ý khi giao xe cho người khác

Để hạn chế rủi ro pháp lý, khi giao xe, chủ phương tiện cần lưu ý:

  • Yêu cầu người được giao xe xuất trình giấy phép lái xe, giấy khám sức khỏe còn hiệu lực.

  • Không giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện.

  • Hạn chế giao xe cho người không quen biết, không rõ nhân thân.

  • Ký văn bản cam kết về trách nhiệm của người được giao xe.

  • Có bảo hiểm trách nhiệm dân sự cho xe ô tô.

Kết luận

Như vậy, có thể thấy hành vi giao xe cho người không đủ điều kiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt khá cao. Đồng thời, nếu người được giao xe gây tai nạn thì chủ phương tiện cũng phải chịu trách nhiệm dân sự và hình sự.

Do đó, mỗi chủ phương tiện cần nâng cao ý thức chấp hành pháp luật, tuân thủ các quy định về điều kiện của người điều khiển phương tiện khi giao xe cho người khác. Điều này vừa đảm bảo an toàn giao thông, vừa hạn chế rủi ro pháp lý cho bản thân.

Câu hỏi thường gặp

Giao xe cho người không có bằng lái có bị phạt không?

Có, người giao xe cho người không có bằng lái sẽ bị phạt tiền từ 800.000 – 2.000.000 đồng đối với xe máy, từ 4.000.000 – 6.000.000 đồng đối với ô tô.

Hình thức xử phạt khi cho người chưa đủ tuổi lái xe?

Người cho người chưa đủ tuổi lái xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 – 2.000.000 đồng, có thể bị tước bằng lái 1-3 tháng hoặc tạm giữ phương tiện.

Trách nhiệm của chủ xe khi người được giao xe gây tai nạn?

Chủ xe sẽ phải liên đới chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại dân sự và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy mức độ vi phạm.

Có trường hợp nào chủ xe không phải chịu trách nhiệm?

Chủ xe không phải chịu trách nhiệm nếu chứng minh được xe bị mất cắp, cướp giật hoặc không có lỗi dẫn đến hậu quả xảy ra.

Lưu ý gì khi giao xe cho người khác để hạn chế rủi ro?

Cần kiểm tra kỹ điều kiện của người được giao xe, ký cam kết bằng văn bản, mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự (đối với ô tô).

Nguồn: Xe Cộ 24/7

Đánh giá bài viết

Bài Liên Quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button