Luật

Giấy tờ xe photo công chứng có giá trị không? – Hướng dẫn cụ thể

Khi tham gia giao thông, mỗi phương tiện cần có đầy đủ các loại giấy tờ theo quy định. Tuy nhiên, nhiều trường hợp chỉ sử dụng bản photo có công chứng của giấy tờ xe thay vì bản chính. Vậy giấy tờ xe photo công chứng có giá trị không? Bài viết dưới đây sẽ phân tích cụ thể về vấn đề này để mọi người hiểu rõ hơn.

Giấy tờ cần thiết khi tham gia giao thông

Theo quy định tại Điều 16 Luật giao thông đường bộ 2008, khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông, người lái xe cần mang theo các loại giấy tờ sau:

  • Giấy đăng ký xe: chứng nhận quyền sở hữu và quyền quản lý xe cơ giới.

  • Giấy phép lái xe: chứng nhận người lái xe có đủ điều kiện, tiêu chuẩn về tuổi, sức khoẻ, kiến thức, kỹ năng…

  • Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với một số loại phương tiện.

Ngoài ra, tùy từng loại phương tiện còn có thể cần có thêm các giấy tờ khác.

Bản photo có công chứng có phải là bản gốc?

Theo quy định tại Điều 24 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ, bản photo có công chứng của các loại giấy tờ xe như đăng ký, giấy phép lái xe… chỉ là bản sao và không có giá trị như bản chính.

Do đó, người tham gia giao thông khi bị kiểm tra mà chỉ xuất trình được bản photo có công chứng của giấy tờ xe thì vẫn bị coi là vi phạm và bị xử lý theo quy định.

Mức phạt đối với người chỉ có giấy tờ xe photo

Khi chỉ xuất trình được bản photo có công chứng của các loại giấy tờ xe, người vi phạm sẽ bị xử phạt cụ thể như sau:

  • Không có giấy đăng ký xe bản chính: Phạt tiền từ 800.000 đồng – 1 triệu đồng.

  • Không có giấy phép lái xe bản chính: Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng.

  • Không xuất trình được giấy tờ theo yêu cầu của CSGT: Phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng.

Ngoài ra, tùy từng trường hợp, người vi phạm còn có thể bị tạm giữ phương tiện từ 1 – 3 tháng.

Trường hợp được sử dụng giấy tờ xe photo công chứng

Chỉ trong một số trường hợp sau, người tham gia giao thông mới được phép sử dụng bản photo có công chứng của giấy tờ xe:

  • Giấy tờ xe bị mất cắp hoặc thất lạc, đã trình báo và có xác nhận của cơ quan công an.

  • Xe và giấy tờ bị tạm giữ, thu giữ theo quy định của pháp luật.

  • Bị thiệt hại do sự cố, thiên tai, hỏa hoạn… dẫn đến không còn giấy tờ gốc.

Ngoài các trường hợp trên, người tham gia giao thông vẫn bắt buộc phải mang theo các loại giấy tờ bản chính của xe.

Hậu quả pháp lý khi không có giấy tờ xe bản chính

Khi không xuất trình được giấy tờ bản chính của xe khi có yêu cầu, người vi phạm có thể gặp các hậu quả pháp lý sau:

  • Bị phạt tiền cao nhất đến 1 triệu đồng.

  • Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng.

  • Bị tạm giữ xe từ 1 – 3 tháng.

  • Không được cấp lại đăng ký, đăng kiểm cho xe.

  • Khó khăn khi chuyển nhượng, sang tên khi không có giấy tờ.

  • Không đủ căn cứ bảo vệ quyền lợi khi xảy ra tranh chấp, mâu thuẫn.

Cách xử lý khi bị tạm giữ xe vì không có giấy tờ

Khi bị CSGT dừng xe để kiểm tra giấy tờ nhưng không xuất trình được, người vi phạm cần lưu ý:

  • Yêu cầu CSGT cung cấp giấy tờ tạm giữ phương tiện ghi rõ lý do, thời hạn, địa điểm tạm giữ.

  • Không được tự ý điều khiển xe ra khỏi nơi tạm giữ khi chưa được cơ quan chức năng đồng ý.

  • Chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ liên quan đến xe như hợp đồng mua bán, lệ phí trước bạ… để phục vụ việc giải quyết.

  • Nhanh chóng bổ sung, hoàn thiện giấy tờ bản chính để được nhận lại phương tiện sớm nhất.

Cách xin cấp lại giấy tờ xe khi bị mất

Khi giấy tờ xe bị mất, người dân cần làm theo các bước sau để được cấp lại:

Bước 1: Liên hệ công an để trình báo việc bị mất giấy tờ và nhận giấy xác nhận.

Bước 2: Nộp hồ sơ xin cấp lại giấy tờ cho cơ quan đăng ký xe. Hồ sơ gồm: đơn đề nghị, CMND, xác nhận mất giấy tờ…

Bước 3: Đóng lệ phí và nhận lại giấy tờ mới sau khi đã đủ điều kiện.

Bước 4: Sau 7 ngày làm việc sẽ được cấp lại biển số xe (nếu bị mất cả biển số).

Mẹo xử lý khi bị CSGT yêu cầu kiểm tra giấy tờ xe

Khi bị CSGT ra hiệu lệnh dừng xe để kiểm tra giấy tờ, người vi phạm nên:

  • Giữ thái độ hợp tác, trung thực trình bày lý do không mang theo giấy tờ.

  • Xin ghi rõ lý do vắng giấy tờ vào biên bản để làm bằng chứng giảm nhẹ.

  • Xuất trình các loại giấy tờ có liên quan như CMND, hộ khẩu để chứng minh nhân thân.

  • Trong thời hạn quy định, khẩn trương bổ sung giấy tờ bản chính để tránh bị xử phạt và tạm giữ phương tiện.

  • Giữ bình tĩnh, không tranh cãi để việc xử lý được diễn ra thuận lợi.

Cách phòng tránh vi phạm do thiếu giấy tờ xe

Để hạn chế vi phạm do không mang theo giấy tờ xe khi tham gia giao thông, người dân cần:

  • Luôn kiểm tra và mang đủ giấy tờ bản chính của xe theo quy định.

  • Để giấy tờ xe ở vị trí dễ thấy, tiện lấy ra khi cần xuất trình.

  • Định kỳ kiểm tra hạn sử dụng của các loại giấy tờ để gia hạn kịp thời.

  • Làm thủ tục chuyển nhượng, sang tên xe cần nhận lại đầy đủ giấy tờ mới.

  • Khi mất giấy tờ xe, cần khai báo và xin cấp lại ngay để tránh gây bất tiện.

  • Bảo quản cẩn thận, không làm hỏng, mất mát giấy tờ xe để tránh mất thời gian và chi phí xin cấp lại.

Câu hỏi thường gặp

Có được dùng cà vẹt xe photo công chứng để tham gia giao thông không?

Không được. Cà vẹt xe photo kể cả có công chứng vẫn không có giá trị như cà vẹt bản chính.

Xuất trình bằng lái xe photo có công chứng có tránh được bị phạt không?

Không, bằng lái photo dù có công chứng vẫn bị coi như không có bằng lái gốc và bị xử phạt như không có giấy phép lái xe.

Mua xe trả góp bao lâu thì được cấp giấy tờ gốc?

Thông thường sau khi trả đủ 20% giá trị xe, người mua sẽ được cấp giấy tờ gốc. Nếu chỉ mới đóng 5-10% thì chỉ được cấp bản photo có chứng thực.

Giấy đăng ký xe hết hạn có được dùng bản photo để lưu thông không?

Không được. Giấy tờ xe hết hạn hoặc bị đình chỉ không có giá trị sử dụng, ngay cả bản photo cũng không được dùng để tham gia giao thông.

Có bắt buộc phải đi đăng ký lại xe nếu bán lại cho người khác không?

Có, khi bán xe cần làm thủ tục chuyển nhượng và đăng ký lại để có giấy tờ hợp pháp. Nếu không đăng ký lại, người mua sẽ vi phạm khi sử dụng giấy tờ cũ.

Cà vẹt xe bị mờ, cũ nát có được dùng để lưu thông không?

Không được. Cà vẹt xe cũ nát, không rõ thông tin sẽ không có giá trị sử dụng. Người lái xe vẫn bị coi như không có giấy tờ và bị xử lý.

Kết luận

Như vậy, giấy tờ xe photo công chứng không có giá trị thay thế cho bản chính. Người tham gia giao thông cần chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ bản gốc theo quy định để đảm bảo quyền lợi cho bản thân. Hy vọng bài viết đã cung cấp những thông tin hữu ích về vấn đề “Giấy tờ xe photo công chứng có giá trị không?”.

Nguồn: Xe Cộ 24/7

Đánh giá bài viết

Bài Liên Quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button